Thứ Năm, ngày 18/07/2019 16:03 PM (GMT+7)

Buôn bán gia súc không có giấy phép thú y bị xử lý ra sao?

authorBảo Yến (ghi) Chủ Nhật, ngày 16/06/2019 09:00 AM (GMT+7)

(Dân Việt) Tôi muốn mua con bò về để nuôi, nhân giống (không kinh doanh) nhưng tôi tìm hiểu thì được biết hộ bán bò lại chưa có giấy phép thú y. Việc buôn bán gia súc không có giấy phép thú y có vi phạm pháp luật? Nếu có thì mức xử phạt như thế nào? Bạn đọc Nguyễn Thị Xuân (Can Lộc, Hà Tĩnh)

   

Trả lời:

Luật sư Phạm Quang Xá - Đoàn luật sư TP.Hà Nội cho biết: Theo câu hỏi của độc giả Nguyễn Thị Xuân, chúng tôi có thể hiểu “giấy phép thú y” là “giấy chứng nhận vệ sinh thú y”.

Về việc buôn bán gia súc không có giấy chứng nhận vệ sinh thú y, căn cứ vào khoản 1 Điều 54 Luật Chăn nuôi 2018: “Tổ chức, cá nhân chăn nuôi phải kê khai hoạt động chăn nuôi với Ủy ban nhân dân cấp xã”.

Căn cứ khoản 2 Điều 55 Luật Chăn nuôi 2018: “Chăn nuôi trang trại phải đáp ứng các điều kiện sau đây: Tổ chức, cá nhân chăn nuôi trang trại quy mô lớn phải được cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện chăn nuôi”. Như vậy, chỉ tổ chức, cá nhân chăn nuôi trang trại quy mô lớn mới phải cần có giấy chứng nhận vệ sinh thú y.

Theo quy định trên, khi bạn mua bò, hộ bán bò chỉ cần kê khai hoạt động với Ủy ban nhân dân cấp xã.

Tag:  Buôn bán gia súc   
Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Học viện Ngân hàng vừa công bố mức điểm sàn nhận hồ sơ trong kỳ...
Dự án xây dựng Văn Miếu (TP.Vĩnh Yên, tỉnh Vĩnh Phúc) được đầu tư...
Phó Chủ tịch UBND huyện Tương Dương (Nghệ An) làm Tổ trưởng Tổ kiểm...